สำหรับน้องๆ ที่ชื่นชอบและหลงใหลในวิชาเคมีคงมีความฝันที่อยากลองมาพิชิตสนามสอบ สอวน.เคมี เพื่อที่จะมาต่อยอดความชอบของตัวเองสักครั้ง แต่อย่างที่น้องๆ ทราบกันค่ะว่า การก้าวไปเป็นเด็กค่าย สอวน.นั้นไม่ง่ายเลย เพราะข้อสอบในแต่ละรอบนั้นยาก เข้มข้น เจาะลึก และยังมีเวลาการสอบที่จำกัดด้วย หากน้องๆ เตรียมตัวไม่มากพอโอกาสที่จะก้าวเข้าไปเป็นเด็กค่ายก็เป็นไปได้ยาก แล้วจะเตรียมตัวยังไงเพื่อก้าวไปเป็นเด็กค่ายได้วันนี้พี่ใบหม่อน รุ่นพี่เด็กค่าย สอวน.เคมี จะมาแชร์ประสบการณ์ เตรียมสอบ สอวน.เคมี และการก้าวเข้าไปเป็นเด็กค่ายให้น้องๆ ได้ฟังกัน จะเป็นยังไงไปติดตามกันเลยค่ะ
ก่อนอื่นให้น้องใบหม่อนแนะนำตัวหน่อยค่ะ
สวัสดีค่ะ ชื่อใบหม่อนค่ะ ชนันธร อาสน์สิริ จบจากโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาค่ะ ตอนนี้เป็นนิสิตทันตแพทย์ จุฬาฯ ปี 1 ค่ะ
จากเด็ก ม.4 ที่ชอบเคมี จนตัดสินใจเตรียมตัวสอบค่าย สอวน.
![ใบหม่อน ทันตะ จุฬา](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2021/12/66133-1024x768.jpg)
เริ่มสอบ สอวน.เคมีตอน ม.4 ค่ะ ที่เลือกสอบวิชานี้เพราะรู้สึกว่าเป็นวิชาที่สนุกค่ะ กึ่งคำนวณกึ่งหลักการ แล้วตอน ม.ต้น มีโอกาสได้เรียนกับอาจารย์ท่านหนึ่งที่โรงเรียน ท่านค่อยๆ สอน ค่อยๆ อธิบาย หนูไม่เข้าใจตรงไหน ท่านก็อธิบายให้จนกว่าจะเข้าใจ เลยยิ่งชอบเข้าไปอีกค่ะ😊
ก่อนสอบค่าย1 ก็จะเริ่มต้นจากดูขอบเขตเนื้อหาของข้อสอบก่อน เเล้วก็พยายามเก็บเนื้อหา ม.ปลายให้ครบให้เร็วที่สุดค่ะ หนูเพิ่งเริ่มเตรียมตัวหลังจากเปิดเทอมช่วง ม.4 มาสักพักใหญ่ๆ เเล้วค่ะ แต่โชคดีที่ข้อสอบเข้าค่าย 1 ไม่ได้ออกทุกบทของ ม.ปลาย เลยเตรียมตัวได้ทัน บางบทที่พอเข้าใจอยู่เเล้วก็จะขอยืมหนังสือเพื่อนมาถ่ายเอกสาร แต่บางบทที่เป็นเรื่องใหม่แล้วใช้ความเข้าใจค่อนข้างสูง อย่างปริมาณสาร แก๊ส ก็จะเรียนเพิ่มเติมค่ะ หลังจากนั้นก็ลุยข้อสอบเก่ายาวๆ เลยค่ะ
แชร์ประสบการณ์เข้าค่าย 1 สอวน.เคมี
![ใบหม่อน ทันตะ จุฬา](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2021/12/66132-1024x843.jpg)
ตอนเข้าค่าย 1 ในค่ายก็จะแบ่งเป็นสองตอนค่ะ คือ Lecture กับ Lab ส่วนใหญ่เนื้อหาที่สอนก็จะเป็นเรื่องใหม่ที่ไม่เคยเรียนมาก่อนเลย แล้ว Lab หนูก็ไม่เคยทำมาก่อนด้วย แต่อาจารย์และพี่ๆ เพื่อนๆ ในค่าย รวมถึงรุ่นพี่ที่โรงเรียนที่มาช่วยติวให้น่ารักมากค่ะ เวลามีข้อสงสัยอะไรก็คอยตอบให้ตลอดเลย หนูเข้าค่าย 1 ที่ศูนย์โรงเรียนบดินดรเดชาฯ อาหารกลางวันอร่อยมากค่ะ 555555 แต่สิ่งที่ชอบที่สุดในค่ายคือบรรยากาศค่ะ คือทุกคนที่เข้าค่ายนี้ อย่างน้อยก็แสดงว่ามีความสนใจในวิชานี้พอสมควร เเล้วทุกคนในค่ายตั้งใจเรียน ตั้งใจทำแลป ตั้งใจอ่านหนังสือ แต่ตอนพักก็มีคุยเล่นกันบ้าง ชอบมากๆ เลยค่ะ
จากค่าย 1 สู่ค่าย 2 สอวน.เคมี
ส่วนตอนสอบค่าย 2 ข้อสอบค่อนข้างเยอะและสอบหลายๆ บทในเวลาติดๆ กัน ไม่เหมือนตอนสอบในห้องเรียนเลยค่ะ สิ่งสำคัญเลยคือให้ตั้งใจเรียนในห้อง ถ้าไม่เข้าใจให้รีบถามอาจารย์หรือเพื่อนๆ ในค่าย แล้วก็กลับมาอ่านหนังสือและก็ทำโจทย์เพิ่มเติมค่ะ
ในค่าย 2 รูปแบบการเรียนยังเหมือนเดิมเลยค่ะ คือแบ่งเป็น Lecture กับ Lab พอเรียน Lecture จบทุกบทก็เป็น Lab ยาวๆ แต่ Lecture ก็เปลี่ยนสถานที่เรียนไปเรื่อยๆ ค่ะ ตามมหาวิทยาลัยบ้าง ตามโรงเรียนบ้าง เนื้อหาค่อนข้างเกิน ม.ปลาย ไปเยอะพอสมควรค่ะ แล้วก็มีเคมีอินทรีย์ด้วย ช่วงเข้าค่ายก็คือทำเหมือนค่าย 1 เลยค่ะ ตั้งใจเรียนในห้อง ไม่เข้าใจก็ถามอาจารย์ กลับมาอ่านหนังสือทำโจทย์เพิ่มเติม แล้วก็มีเรียนพิเศษเพิ่มบ้างค่ะ ท้ายค่ายจะมีสอบ Lecture แยกข้อสอบเป็นบทๆ แต่ให้จัดสรรเวลาในการทำแต่ละบทเอง แล้วก็จะนำคะแนนจากภาคทฤษฎีและปฏิบัติมารวมกันเพื่อคัดผู้แทนศูนย์ไปแข่งเคมีโอลิมปิกระดับชาติ 18 คนค่ะ หลังจากนั้นก็จะคัดคนจำนวนหนึ่งจากการแข่งระดับชาติเพื่อเข้าค่าย สสวท.
สอวน.ค่าย 2 เลือกเรียนพิเศษกับ อ.เต้ Dek-D School เพื่อเพิ่มความลึกในเนื้อหา
![ติวออนไลน์ สอวน.เคมี กับ อ.เต้ Dek D School](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2021/10/อ.เต้.jpg)
หนูเริ่มเรียนกับพี่เต้ หลังจากประกาศผลการคัดเลือกเข้า สอวน. ค่าย 2 ค่ะ โดยเพื่อนๆ ที่เคยเรียนอยู่เเล้วแนะนำมาอีกที พี่เต้สอนแบบเน้นให้เข้าใจค่ะ แล้วก็สอนลึกพอสมควรเลยรู้ว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ อะไรที่พิสูจน์ได้ก็จะพิสูจน์ให้ดูหมดเลย แล้วก็เรียนแบบค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป ทุกครั้งที่หนูหรือเพื่อนๆ ที่เรียนด้วยกันมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเคมีอินทรีย์ พี่เต้ก็ตอบให้หมดเลยค่ะ ทำให้สามารถประยุกต์กับข้อสอบแบบต่างๆ ได้เป็นอย่างดี โดยเฉพาะเรื่องเคมีอินทรีย์ แถมพี่เต้ยังไม่ได้สอนเคร่งเครียดเกินไปอีกด้วย มีการหยอกล้อพูดเล่นเป็นบางครั้งบางคราว ทำให้การเรียนในห้องสนุกมากเลยค่ะ😆
แนะนำหนังสือต้องอ่านสำหรับ เตรียมสอบ สอวน.เคมี
Organic Chemistry
![หนังสือเตรียมสอบ สอวน.เคมี Organic Chemistry](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2021/12/clayden.jpg)
- Clayden
- Wade เป็นการปูพื้นของเคมีอินทรีย์ได้ดีเลย เพื่อนๆหลายคนก็อ่านเล่มนี้ตั้งแต่ตอน สอวน. ค่าย 2 แต่หนูอ่านเฉพาะส่วนของ Spectroscopy ตอน สสวท. ค่าย 1 ค่ะ
- Field เล่มนี้เป็นเล่มแบบฝึกหัดเรื่อง Spectroscopy แล้วก็จะค่อยๆไล่ระดับความยากไปเรื่อยๆ ชอบมากเลยค่ะ
Physical Chemistry
![หนังสือเตรียมสอบ สอวน.เคมี Physical Chemistry](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2021/12/Atkin.jpg)
- Atkins หนูใช้อ่านเรื่อง Thermodynamics กับ kinetics เป็นเล่มที่เรียบเรียงได้ดีมากเลย แถมแบบฝึกหัดท้ายเล่มก็เป็นการเช็คความเข้าใจของเราได้เป็นอย่างดี
Inorganic Chemistry
![หนังสือเตรียมสอบ สอวน.เคมี Inorganic Chemistry](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2021/12/Inorganic.jpg)
- Miessler ดีมากๆเลยค่ะ ส่วนของเนื้อหาก็อธิบายดี ส่วนของโจทย์ก็หลากหลายและเยอะพอให้เราชินมือได้เลยค่ะ
แชร์ประสบการณ์สอบค่าย สสวท. ในช่วงสถานการณ์โควิด
สำหรับ สสวท. ค่าย 1 จะมีแต่ Lecture อย่างเดียวค่ะ ส่วนค่าย 2 ปกติจะมีทั้ง Lecture และ Lab แต่พอดีรุ่นหนูมีการแพร่ระบาด ประกอบกับเป็นรุ่นแรกที่เจอสถานการณ์นี้พอดี ค่าย 2 อาจารย์จึงให้สไลด์ที่ใช้ในการสอนแล้วให้ไปทำความเข้าใจเอง ถ้ามีข้อซักถามก็ส่งอีเมลไปหาอาจารย์ ทำให้เสียดายมากๆ เพราะอย่างที่เคยบอกไปว่าสิ่งที่หนูชอบที่สุดจากค่ายเลยก็คือบรรยากาศ เนื้อหาในค่ายจะเข้มข้นมากค่ะ
การเข้าค่าย 1 ก็ยังเหมือนเดิมค่ะ คือ ตั้งใจเรียนในห้อง ไม่เข้าใจก็ถามอาจารย์ กลับมาอ่านหนังสือทำโจทย์เพิ่มเติม แต่ในค่าย 2 ไม่มีการเรียนการสอน จึงแค่อ่านหนังสือและทำโจทย์เพิ่มเติมค่ะ
จากค่าย สสวท.สู่การเป็นตัวแทนประเทศ
![ใบหม่อน ทันตะ จุฬา](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2021/12/66140.jpg)
ปีที่หนูไปสอบมีประเทศตุรกีเป็นเจ้าภาพ แต่เพราะโควิดเลยไม่ได้บินไปแข่งที่ต่างประเทศ เป็นการสอบแบบออนไลน์แทน โดยสอบที่โรงแรมแล้วก็จะไม่มีการสอบปฏิบัติ ทำให้มีเวลาเตรียมตัวสำหรับการสอบภาคทฤษฎีมากขึ้น ถึงระหว่างทางจะตะกุกตะกักไปบ้าง แต่เพราะอาจารย์ เพื่อนๆ พี่ๆ ครอบครัวคอยให้กำลังใจ ให้คำแนะนำ สุดท้ายเลยได้เหรียญเงินกลับมาค่ะ😊
การเรียนรู้ในค่ายสามารถต่อยอดนำมาใช้ในการสอบเข้ามหาวิทยาลัยได้ด้วย
การเข้าค่ายเหมือนเป็นการเรียนเนื้อหาล่วงหน้าค่ะ อะไรที่ตอน ม.ปลาย สอนให้จำ สอนให้ท่อง เราก็รู้เหตุผลว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้น และก็การเข้าค่ายทำให้เราได้ฝึกทำข้อสอบมากพอสมควร และค่อนข้างหลากหลายแนว จึงประยุกต์ได้เยอะและทำข้อสอบได้ทันเวลาค่ะ
ฝากถึงน้องๆ ที่อยากเป็นเด็กค่ายหน่อยค่ะ
![The polar express](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2021/12/The-polar-express-728x1024.jpg)
หนูชอบหนังเรื่อง the polar express มากเลยค่ะ เเละประโยคหนึ่งที่ชอบมากเลยก็คือ “It’s doesn’t matter where they’re going. What matters is deciding to get on.” อยากให้ทุกคนกล้าที่จะฝัน กล้าที่จะทำ ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิดหรอกค่ะ แล้วก็ไม่มีใครแย่ไปเสียทุกอย่าง เราล้มลุกคลุกคลานมาเรื่อยๆตลอดเส้นทางชีวิตนี้ จะลองอีกสักตั้งก็คงไม่เสียหายหรอก สู้ๆนะคะ
นี่ก็เป็นประสบการณ์จริงจากสอบ สอวน.เคมีของน้องใบหม่อน และสำหรับน้องๆ ที่กำลังเตรียมตัวสอบอยู่พี่เชื่อว่าประสบการณ์จริงจากน้องใบหม่อนน่าจะทำให้น้องๆ สามารถนำวางแผนและใช้เตรียมตัวสอบได้ และอย่างที่น้องใบหม่อนทิ้งท้ายไว้ คืออยากให้ทุกคนกล้าฝันและลองทำมันกันดูสักครั้ง เพราะต่อให้ประสบความสำเร็จหรือไม่แต่สิ่งที่น้องๆ จะได้รับคือประสบการณ์ ความรู้ ที่น้องๆ จะนำไปใช้เรียนหรือต่อยอดในระดับมหาวิทยาลัยต่อไปนั่นเองค่ะ
อ่านมาถึงตรงนี้หากน้องๆ อยากจะเริ่มเตรียมตัวสอบ พี่น้ำอยากจะบอกว่าแนวข้อสอบ สอวน. วิชาเคมีนั้นจะออกเนื้อหาเคมี ม.ต้นครอบคลุมไปจนถึงเคมี ม.ปลายเลยล่ะค่ะ ซึ่งเนื้อหาก็จะมีทั้งส่วนบรรยายและคำนวณ แน่นอนว่าน้องๆ ที่จะสอบ สอวน. เคมีก็ควรจะมีพื้นฐานในการคำนวณด้วย
แต่ถ้าหากน้องๆ ไม่รู้ว่าจะเริ่มเตรียมตัวในการสอบ สอวน.อย่างไรดี ก็สามารถเตรียมตัวสอบ สอวน.ผ่านการติวออนไลน์กับ Dek-D School สอนโดยคณะอาจารย์ ผู้เชี่ยวชาญและคลุกคลีกับวงการโอลิมปิกวิชาการมากกว่า 10 ปี และอดีตตัวแทนประเทศในการแข่งขันโอลิมปิก 3 สมัยซ้อน มาปิดจุดอ่อน เสริมจุดแข็งผ่านการทำความเข้าใจเนื้อหาครบทุกเรื่องที่ออกสอบ พิสูจน์ที่มาของสูตร และนำมาประยุกต์ใช้ผ่านการทำโจทย์ที่หลากหลาย ที่สำคัญที่สุดแม้ว่าจะเป็นการเรียนออนไลน์ แต่น้องๆ ทุกคนสามารถสอบถามข้อสงสัยกับอาจารย์ได้ที่ใต้คลิป เรียนทวนซ้ำได้ไม่จำกัดตลอด 1 ปี สนใจวิชาไหนสามารถสมัครเรียนได้โดยการคลิกเลือกรายวิชาที่รูปด้านล่างได้เลยค่ะ
ติดตามสาระความรู้และข่าวสารสำหรับการสอบ สอวน.ได้ที่ Facebook Dek-D School และสามารถทักมาปรึกษาพี่ๆ เรื่องการติวเตรียมสอบ สอวน.ได้ฟรี!!!ที่ Line @schooldekd