หากพูดถึงวิชาชีววิทยา ครูน้ำเชื่อว่ายังมีน้องๆ หลายคนที่ไม่ชอบวิชานี้เอาซะเลย เพราะมองว่าเนื้อหาเยอะ ไหนจะต้องมีคำศัพท์โน่นนี่นั่นที่ต้องจดจำมากมายอีก แต่จริงๆ แล้วการเรียนวิชาชีวะหากน้องเข้าใจหลักการของชีวะจริงๆ แล้ว จะรู้ว่าวิชาชีวะนั้นไม่ได้ยากอย่างที่คิด แต่มันเป็นเรื่องราวที่เชื่อมโยงกันไปอย่างเป็นเหตุเป็นผล หากเราเข้าใจหลักการ เข้าใจเชื่อมโยงเรื่องราวต่างๆ ได้ เราก็จะหาคำตอบในวิชาชีวะได้นั่นเองค่ะ
อ่านมาถึงตรงนี้แล้ว ครูน้ำอยากให้น้องๆ ลองเปิดใจให้กับวิชาชีวะอีกสักครั้งค่ะ เพราะครูน้ำจะพาน้องๆ ไปฟัง เคล็ดลับการเรียนชีวะ จากรุ่นพี่นิสิตแพทย์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย รุ่นพี่คนนี้ไม่ธรรมดาค่ะเพราะนอกจากเป็นนิสิตแพทย์แล้วยังเป็นนิสิตที่ได้รับการคัดเลือกเป็นผู้อัญเชิญพานพุ่มประจำงานฟุตบอลประเพณีจุฬาฯ – ธรรมศาสตร์ ครั้งที่ 74 ด้วย และในปีที่ผ่านมารุ่นพี่คนนี้ยื่นคะแนนสอบวิชาชีวะเข้าคณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ด้วยคะแนนวิชาสามัญ 90 เต็ม 100 ว่าแล้วก็ไปทำความรู้จักกันเลย
ก่อนอื่นให้น้องแนะนำตัวก่อนค่ะ
![เคล็ดลับการเรียนชีวะ โดย พี่เพิร์ธ](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2020/03/251902-1024x683.jpg)
ผมชื่อเพิร์ธครับ พลภัทร ตัณฑกิตติ ตอนนี้เรียน คณะแพทยศาสตร์ ปี 1 จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยครับ ก่อนหน้านี้เรียนที่เตรียมอุดม สายวิทย์-คุณภาพครับ พอมาเรียนวิทย์-คุณภาพ ก็ค่อนข้างตรงนะครับเพราะผมชอบพวกชีวะ
ยื่นกสพทด้วยคะแนนชีวะวิชาสามัญ 90 เต็ม 100
![เคล็ดลับการเรียนชีวะ โดย พี่เพิร์ธ](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2020/03/251907-250x300.jpg)
ตอนสอบหมอได้คะแนนชีวะ 90 ครับ ซึ่งก็น่าจะเยอะนะครับ สำหรับ เคล็ดลับการเรียนชีวะ คือ ถ้าเรียนก็พยายามสร้างความเข้าใจด้วยตัวเองครับ แล้วมันจะทำให้จำง่ายขึ้นเร็วขึ้น ถ้าไม่ใช่ช่วง ent ก็พยายามตั้งใจเรียนในห้องครับ อะไรที่เป็น keyword หรือหลักสำคัญๆ ก็จดเอาไว้ พอกลับมาบ้านก็มาอ่าน แล้วก็ mark ตรงที่เราทำในห้องไม่ได้ไว้ แล้วมาเปิดหนังสือทำอีกทีให้เข้าใจครับ
แม้จะชอบเรียนชีวะแค่ไหน….แต่ก็มีบางเรื่องที่ไม่ถนัดเอาซะเลย
![เคล็ดลับการเรียนชีวะ โดย พี่เพิร์ธ](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2020/03/249526-225x300.jpg)
ที่ชอบวิชาชีวะมันก็เริ่มมาจากแค่ชอบสัตว์ ชอบสิ่งมีชีวิตอะครับ พอเรียนไปเรื่อยๆ ก็ชอบ nature ของวิชานี้ที่ทุกอย่างมันเป็นระบบแล้วก็ใกล้ตัวดี เรื่องที่ชอบที่สุดของชีวะตอนแรกก็น่าจะเป็นระบบประสาทอะครับ ตอนนี้ก็คง physio รวมๆ ที่ชอบเพราะตอนม.ปลายมันดูเป็นระบบที่ดูมีความเป็นเหตุเป็นผลมากสุดแล้วมั๊งครับ ถ้าอันนี้เปลี่ยนอีกอันจะเป็นยังไง อะไรแบบนี้ สำหรับบทที่ยากที่สุดคงเป็น anatomy พืชมั้งครับ มันจำแบบเลอะเทอะหลายอันเลย พวกชื่อพันธุ์ไม้ไรงี้อะครับ เอาตรงๆ เรื่องที่ยากก็ทำใจจำอะครับ เพราะเป็นเรื่องที่มันไม่มีเชื่อมโยงอะไรเลย ต้องใช้เวลาครับ ก็หยิบมาอ่านบ่อยๆ ให้มันเห็นเยอะๆ ครับ
จะแนะนำคนที่ไม่ชอบชีวะยังไงดีคะ
![เคล็ดลับการเรียนชีวะ โดย พี่เพิร์ธ](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2020/03/251900-200x300.jpg)
ผมว่าต้องถามเขาก่อนว่าไม่ชอบตรงไหน ส่วนใหญ่ที่เจอจะบอกว่าจำเยอะ อันนั้นผมว่าเขาควรทำความเข้าใจหลักการก่อนค่อยจำทีหลังก็ได้ ถ้าเข้าใจหลักการก็ค่อยเอาชื่อเฉพาะไปโยงกับแต่ละหลักการอะครับมันจะจำง่ายขึ้นเยอะเลย
เคล็ดลับการเรียนชีวะ ต้องอ่าน 2 เล่มนี้เลย
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2020/03/Presentation1-1024x576.png)
และ https://www.facebook.com/BioouiInstitute/
สำหรับ เคล็ดลับการเรียนชีวะ ผมอ่านหนังสือปลาหมึกของดร.ศุภณัฐ ไพโรหกุล (อ.อุ้ย) และก็ campbell ครับ หนังสือปลาหมึกผมว่าเขียนครอบคลุมที่ออกสอบ ent และก็เรียนม.ปลายได้เกือบหมดเลยครับ ส่วน campbell จะอ่านบางบทให้ลึกลงไปอีกมากกว่าครับเป็น text book พื้นฐานอะครับ
อยากเรียนพิเศษชีวะนอกเหนือจากในห้องเรียนต้องเลือกยังไงบ้าง
![เคล็ดลับการเรียนชีวะ โดย พี่เพิร์ธ](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2020/03/251912-1024x768.jpg)
จริงๆ ผมมองว่าให้ลองเรียนก่อนครับ คิดว่าสมัยนี้น่าจะลองได้หมดทุกที่ ลองเรียนดูว่าสไตล์การสอนเค้าเหมาะกับเรามั้ย ง่ายหรือยากไปรึเปล่า คือผมมองว่าตรงนี้สำคัญกว่านะครับเพราะถ้าเรารู้สึกสบายใจที่จะเรียนแล้วได้ความรู้เต็มที่ยังไงมันก็จะได้ถึงมาตรฐานนึงอยู่แล้ว แต่ถ้ายังอยากได้มากกว่านั้นแล้วมีเวลาเหลือพอจริงๆ ลองยืมหนังสือเรียนของที่อื่นที่จดแล้วมาดูก็ได้ว่าที่ไหนสอนละเอียดกว่า
สำหรับผม ผมเริ่มเรียนคอร์สชีวะ อ.อุ้ย ตอนปิดเทอมม.5 ขึ้น ม.6 ครับ เป็นคอร์ส ent เลย ตอนนั้นเพื่อนชวนครับ ก็เลยไปครับ เพราะยังไม่รู้จะเรียนที่ไหน แล้วเพื่อนคนนั้นค่อนข้างน่าเชื่อถือมากๆ ก่อนไปเรียนก็คาดหวังไว้แค่ว่าเข้าใจครบทุกบทอะครับ แล้วพอมาเรียนจริงๆ ก็ดีกว่าที่คิดครับ ตอนแรกคิดว่าเป็นอาจารย์แก่ๆ เพราะไม่เคยเจอ แต่จริงๆ สอนไม่น่าเบื่อละก็เชื่อมโยงดี ไม่ช้า
เรียนชีวะให้เข้าใจต้องเข้าใจเรื่องราว ความสัมพันธ์ และเชื่อมโยงเรื่องราวต่างๆ เข้าด้วยกันได้
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2020/03/3-1.jpg)
การสอนของอ.อุ้ย (ดร.ศุภณัฐ ไพโรหกุล) เขาจะพูดแบบเป็นเหตุเป็นผลกว่า เขาเชื่อมโยงดีและก็ให้เหตุผลได้ดีมากๆอะคับ เน้นเข้าใจและก็โยงระหว่างบทอะคับ เน้นพวก principle (ก็เหมือนมันจะมีหลักการอยู่อะครับซึ่งมันก็เป็นแบบนั้นกับทุกๆ บท) ซึ่งการสอน principle ของคนอื่นจะไม่สอนเท่าที่ผมเรียนกับอ.อุ้ยมานะครับ ซึ่งตรงนี้พอเก็ตแล้วมันจะเรียนง่ายขึ้นมากๆ เลย แล้วค่อยใส่พวกรายละเอียดเข้าไป ก็จะทำให้การเรียนชีวะง่ายมากขึ้น
อ่านมาถึงตรงนี้แล้วจะเห็นว่า เคล็ดลับการเรียนชีวะ ของพี่เพิร์ธ เป็นเทคนิคง่ายๆ ที่น้องๆ ทุกคนสามารถนำไปลองไปปรับใช้ในการเรียนชีวะเพื่อให้การเรียนชีวะง่ายมากขึ้นนั่นเองค่ะ น้องๆ ลองนำไปปรับใช้กันดูนะคะ
และหากน้องๆ อยากเรียนชีวะให้เข้าใจ และประยุกต์ใช้เนื้อหาอย่างเป็นเห็นเป็นผล ลดการท่องจำไปสอบกับ อ.อุ้ย ดร.ศุภณัฐ ไพโรหกุล อาจารย์ท่านเดียวกันกับที่ติวพี่เพิร์ธ จนได้คะแนนวิชาสามัญสูงถึง 90 คะแนน สามารถสมัครติวออนไลน์กับ Dek-D School ได้เลย อ.อุ้ยมีคอร์สออนไลน์ทั้งเพิ่มเกรด ม.4, ม.5 และ ม.6 ที่น้องๆ สามารถเลือกสมัครในหัวข้อที่ต้องการเรียนได้ เริ่มต้นเพียง 500 บาท ดูหัวข้อที่เปิดสอนเลย และยังมีคอร์สตะลุยโจทย์ TCAS ชีววิทยา แนวข้อสอบออกใหม่ 440 ข้อ เฉลยละเอียดจัดเต็ม ไม่มีข้าม เพื่อให้น้องๆ ได้ทบทวน เรียนรู้เทคนิคการทำโจทย์แบบต่างๆ และฝึกทำข้อสอบก่อนลงสนามจริง
ทุกๆ คอร์สที่น้องๆ ติวออนไลน์กับ Dek-D School สามารถทวนซ้ำได้ไม่จำกัดชั่วโมงตลอด 6 เดือน พร้อมรับหนังสือประกอบการเรียนทีอ.อุ้ยเขียนขึ้นส่งตรงถึงบ้านฟรี ‼️ ที่สำคัญที่สุดแม้ว่าจะเป็นการเรียนออนไลน์ แต่น้องๆสามารถสอบถามข้อสงสัยกับอาจารย์อุ้ยใต้คลิปที่กำลังเรียนอยู่ได้ โดยจะได้รับแจ้งเตือนเมื่อมีการตอบกลับ พิเศษ! สำหรับน้องๆ ที่สมัครเรียนภายใน 30 เมษายน 63 รับส่วนลดเพิ่มเติมกับโปรโมชั่น early bird ในราคาพิเศษไปเลย (รับส่วนลดทันทีไม่ต้องใส่โค้ด) สอบถามเพิ่มเติม Line @schooldekd
สำหรับน้องๆ ที่อยากทดลองเรียนเพื่อประกอบการตัดสินใจ Click ที่นี่ หรือเลือกคอร์สที่ต้องการด้านล่างนี้ได้เลยค่ะ
ทั้งนี้น้องๆ ยังสามารถติดตามสาระความรู้และข่าวสารสำหรับการสอบต่างๆ ได้ที่ Facebook : Dek-D School : คอร์สออนไลน์คุณภาพ ที่เรียนได้ทุกคน