จบไปแล้วนะคะกับ Workshop สร้างแอปมือถือสำหรับเด็ก อายุ 9-12 ปี ที่ทาง Dek-D’s School ร่วมกับ Prodev จัด Workshop ขึ้น เพื่อให้น้องๆ ได้เข้ามาเรียนรู้การเขียนโปรแกรมเพื่อสร้างแอปมือถือด้วยตัวเองจากโปรแกรมเมอร์ตัวจริงเสียงจริง ซึ่งงานนี้แน่นอนว่าไม่เพียงแต่เด็กจะได้เรียนรู้การเขียนโปรแกรมเท่านั้น แต่เด็กยังจะได้พัฒนาความคิดด้านตรรกะ ความคิดสร้างสรรค์ พร้อมปูพื้นสู่การเป็นผู้สร้างเทคโนโลยีได้
วันนี้พี่น้ำเก็บภาพบรรยากาศงาน Workshop มาฝากค่ะ จะเป็นอย่างไร สนุกสนานแค่ไหน ไปชมกันเลยค่ะ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927232.jpg)
วันอาทิตย์ที่ 28 ตุลาคม เวลา 12.00 น. ก็ได้เวลาที่ทาง Dek-D’s School และ Prodev นัดหมายน้องๆ ผู้เข้าร่วม Workshop ทั้ง 23 คน ซึ่งคราวนี้ Dek-D’s School และ Prodev เปิดเว็บไซต์เด็กดี ที่อาคารชาร์เตอร์สแควร์ ชั้น 29 ต้อนรับน้องๆ กันเลยทีเดียว
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927205.jpg)
เมื่อมาถึงแล้วก็ต้องมาลงทะเบียนกันก่อน ซึ่งสิ่งที่น้องๆ จะได้รับในวันนี้ก็คือของที่ระลึกน่ารักๆ จาก Dek-D ซึ่งก็จะมีแฟ้ม สมุด ดินสอ และสติ๊กเกอร์น่ารักๆ นั่นเองค่ะ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927206.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927207.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927208.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927204.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927209.jpg)
เห็นบรรยากาศด้านนอกไปแล้ว ตอนนี้พี่น้ำดูเวลาใกล้จะ 13.00 น. แล้ว เราไปสำรวจความพร้อมของห้องจัด Workshop วันนี้กันก่อนเลยค่ะ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927210.jpg)
เมื่อใกล้เวลาน้องๆ ก็เริ่มเข้ามาจับจองพื้นที่กัน
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927211.jpg)
พอได้เวลา 13.00 น. ตรง ก็ได้เวลา Workshop อย่างเป็นทางการ โดยงานนี้มีครูพี่นอต ดร.ธรรมนิติ์ พิพัฒน์ศรีสวัสดิ์ ที่ปัจจุบันทำงานเป็น Senior Software Engineer ที่ Google มาทำหน้าที่เป็นครูผู้สอน
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927212.jpg)
ต้องบอกว่างานนี้ผู้ช่วยสอนที่มาสอนน้องๆ ก็ไม่ใช่ธรรมดา เพราะเป็นถึงระดับโปรแกรมเมอร์มืออาชีพทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น พี่แชร์ สุปิติ บูรณวัฒนาโชค ที่ปัจจุบันทำงานในบริษัท Start-up ด้านเทคโนโลยีหลายแห่ง มีประสบการณ์ตรงด้านการเทรนด์โปรแกรมเมอร์รุ่นใหม่ และ พี่เพียว ดร.พงษ์สิน ภูแสนคำ ที่ปัจจุบันทำงานที่ Krungthai Innovation Lab ทีมนวัตกรรมข้อมูลเพื่อการขับเคลื่อนธุรกิจ ของธนาคารกรุงไทย เห็นไหมล่ะคะว่าดีกรีแต่ละคนไม่ธรรมดาเลยทีเดียว
คราวนี้ก็ถึงเวลาที่เด็กๆ รอคอยกันแล้ว สำหรับ Workshop ที่ครูพี่นอตจะสอนเด็กๆ ในวันนี้ก็คือการสอนเขียนโปรแกรมเพื่อสร้างแอปบนมือถือ ส่วนทำไมต้องสอนสร้างแอปบนมือถือนั้นพี่นอตก็ได้บอกไว้ว่า เพราะปกติเด็กใช้มือถือกันอยู่แล้ว ส่วนเด็กบางคนก็ชอบเล่นเกมผ่านมือถือ ไหนไหนก็ไหนไหนก็มาลองสร้างประโยชน์จากการโทรศัพท์มือถือกันเลยดีกว่า
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927213.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927218.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927216.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927220.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927221.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927222.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927223.jpg)
คราวนี้เรามาดูโฉมหน้าของน้องคนเก่งที่ได้รางวัลจากการตอบคำถามกัน
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927224.jpg)
ตอนนี้ก็ผ่านไป 3 ชั่วโมงแล้ว เราลองมาดูแอปที่เด็กๆ สร้างในวันนี้กันดีกว่าค่ะ สำหรับแอปที่เด็กๆ สร้างในวันนี้จะเป็นแอปเกมตอบคำถาม ซึ่งเป็นเกมที่เด็กๆ น่าจะเคยเล่นผ่านคอมพิวเตอร์ หรือโทรศัพท์มือถืออยู่แล้ว แต่แน่นอนว่าครั้งนี้จะพิเศษกว่านั้นค่ะ เพราะเด็กๆ จะไม่ได้เป็นแค่ผู้เล่นเหมือนอย่างที่ผ่านมา แต่เด็กจะได้เป็นผู้สร้างเกมด้วยการเขียนโปรแกรมอย่างง่ายๆ ในรูปแบบ Block Programming อยากรู้กันแล้วใช่ไหมคะว่าหน้าตาของแอปที่เด็กๆ สร้างขึ้นในวันนี้เป็นอย่างไร ตามมาดูกันต่อเลยค่ะ
หลังจากเขียนโปรแกรมบนคอมพิวเตอร์แล้ว แอปที่เด็กๆ สร้างขึ้นจะเชื่อมต่อเพื่อไปทำงานบนโทรศัพท์มือถือ ซึ่งเด็กๆ ก็จะสามารถเล่นเกมนี้ผ่านโทรศัพท์มือถือได้เลยค่ะ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927227.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927226.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927225.jpg)
แน่นอนว่าในคลาส Workshop นี้เด็กทุกคนจะสามารถสร้างแอปเป็นของตัวเองได้ ซึ่งทุกคนที่ผ่านการเข้าร่วม Workshop ในครั้งนี้จะได้รับใบประกาศผ่านการอบรมจาก Dek-D และ Prodev ด้วย งานนี้พี่น้ำดีใจกับเด็กๆ ทุกคนด้วยน๊า
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927229.jpg)
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/11/S__26927228.jpg)