อ่านบทความ “BALANCE BIKE” จักรยานจิ๋ว เด็กขวบครึ่งก็เล่นได้
บทความที่แล้วสอนลูกเขียนโปรแกรม By DEK-D ได้พาไปทำความรู้จักกับจักรยานขาไถ หรือ Balance Bike กันไปแล้วนะคะ จะเห็นได้ว่าการเล่นจักรยานขาไถนั้นนอกจากจะมีประโยชน์หลากหลายแล้ว ยังช่วยเสริมทักษะหลายด้านให้กับเด็กได้ด้วย ปัจจุบันการเล่นจักรยานขาไถพัฒนาไปสู่การแข่งขันทั้งในระดับประเทศและต่างประเทศ และที่สำคัญคุณพ่อคุณแม่รู้ไหมคะว่า ได้มีเด็กไทยเข้าร่วมแข่งขันจักรยานขาไถในต่างประเทศ แม้แต่ในรายการระดับโลกก็เคยมาแล้ว และที่สำคัญยังได้รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ในรายการระดับโลกด้วย ไม่ธรรมดาจริงๆ ใช่ไหมล่ะคะ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/04/นิกกับจักรยาน-300x300.jpg)
เด็กไทยคนเก่งของเรา ก็คือ น้องนิกแน็ก ด.ช.ณิกษ์ หวังวิไล อายุ 6 ขวบ รองแชมป์โลกในรายการ Strider World Cup 2017 ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา ปัจจุบันเรียนอยู่ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร(ฝ่ายประถม) น้องนิกแน็กเป็นแชมป์การแข่งจักรยานขาไถทั้งในประเทศและต่างประเทศมาแล้วหลายรายการ และยังเป็นตัวแทนเด็กไทยเพียงคนเดียวที่ได้เข้าร่วมแข่งขันในรายการ Strider World Cup2017 ซึ่งโอกาสนี้น้องนิกแน็กก็ต้องการพิสูจน์ให้เห็นถึงความสามารถของเด็กไทย จึงมุ่งมั่นฝึกซ้อมจนประสบความสำเร็จได้รางวัลในรายการนี้ วันนี้สอนลูกเขียนโปรแกรม By DEK-D จะพาไปพูดคุยกับพ่อโดม หวังวิไล คุณพ่อของน้องนิกแน็กกันค่ะ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/04/20992594_10154689435502120_5432923789081871357_n.jpg)
เล่น Balance Bike เริ่มต้นจากลูกชอบ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/04/warm-up.jpg)
นิกแน็กเริ่มเล่น Balance Bike ตอนอายุ 3 ขวบ 2 เดือน วันนั้นไปที่ห้างแล้วมีจัดกิจกรรมเล่น นิกแน็กก็ขอลองเพราะเห็นเด็กเล่นเยอะก็เลยให้ลอง ซึ่งดูจากการเล่นครั้งแรกก็ค่อนข้างจะปรับตัวได้ดี กลับมาก็ขอคุณพ่อซื้อหลังจากนั้นก็เล่นเกือบทุกวัน ไปไหนเอาไปด้วยหมดคือเอาไปเล่นทุกที่นะครับ หลังจากนั้นสามเดือนนิกแน็กก็มาบอกพ่อว่าหนูอยากแข่ง เราก็งงว่ามีแข่งด้วยเหรอ เลยหาข้อมูลดูก็พบว่ามีแข่งก็เลยสมัครไปครับ เริ่มไปแข่งสนามแรกนิกแน็กทำผลงานได้ดีเข้าใจในการแข่งขัน แต่ยังไม่รู้จักการหลบหลีก เพราะการแข่งจะให้วิ่งสามรอบ นิกแน็กวิ่งน๊อครอบเพื่อน แต่ช่วงจะเข้าเส้นชัยขี่ไปชนเพื่อนที่น๊อครอบเลยล้มและไม่ผ่านการเข้ารอบก็เป็นประสบการณ์ให้เค้าได้เรียนรู้ หลังจากที่พลาดรางวัลจากงานแรกพอเดินผ่านถ้วยรางวัล นิกแน็กถามว่าทำยังไงหนูถึงจะได้บ้าง ก็บอกว่าให้ทำความเร็วให้ได้แล้วไม่ขับชนเพื่อน เค้าก็พยักหน้า หลังจากนั้นอีกหนึ่งเดือนมีการแข่งขันอีกที่นึง พ่อบอกนิกแน็กว่าจะมีแข่งอีกหนูอยากไปมั้ย เค้าตอบว่าไป แข่งคราวนี้ทำผลงานได้ดีได้ที่หนึ่งเป็นครั้งแรก ก็เลยเป็นจุดเริ่มต้นในการคิดที่จะแข่งต่อมาเรื่อยๆ
ได้เวลาก้าวไปสู่เวทีการแข่งขันในต่างประเทศ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/04/งาน-Strider-เดอะมอลล์.jpg)
ช่วงแรกที่เริ่มเล่นใหม่ๆ ไม่ได้มีการฝึกฝนอะไรเลยเน้นให้ลูกจับบ่อยๆ เล่นให้สนุกมาตลอด หาเพื่อนที่เล่นเหมือนกันก็ช่วยพัฒนาได้ดียิ่งขึ้น แต่พอมีงานแข่งชิงแชมป์ประเทศไทยก็คิดว่าอยากจะให้ลูกทำผลงานได้ดี ก็เริ่มชวนลูกมาฝึกซ้อมครั้งแรก เริ่มจากการวิ่งกับลูก เพิ่มแรงให้กับเค้าแต่ด้วยตัวเรายังไม่ได้รู้เรื่องศาสตร์ทางนี้ก็เรียนรู้ไปพร้อมกับลูก โชคดีที่ผมเป็นนักกีฬาวิ่งมาก่อนผมก็เลยเอาหลักในการฝึกเมื่อก่อนของผมมาดัดแปลงในการพัฒนากับลูกก็ค่อยดีขึ้นตามลำดับแต่ก็ยังไม่มาก หลังจากจบงานแข่งนิกแน็กได้อันดับที่สามรุ่นสี่ขวบ โดยที่เด็กที่ได้รางวัลที่ 1 และ 2 เป็นเด็กที่มาจากต่างชาติ ทำให้ผมรู้สึกว่าเราต้องกลับมาพัฒนาลูกบ้าง เราก็นำกลับมาพัฒนาในทันทีหลังจากงานแข่งเลย ทำให้รู้อีกอย่างว่าการปรับรถที่ผ่านมาเราทำผิดมาตลอด ก็เลยนำมาปรับปรุงพัฒนาใหม่ทั้งหมด จากนั้นก็คิดที่จะลองออกไปแข่งต่างประเทศบ้าง อยากรู้ว่าศักยภาพของลูกเราจะสามารถไปสู้ต่างประเทศไหม ซึ่งในเดือนถัดมามีการเปิดรับสมัครแข่งขันที่ญี่ปุ่นเลยลองสมัครไปดู และได้รับคัดเลือกไปแข่ง ก็เลยกลับมาจริงจังในการฝึกซ้อมเพื่อเตรียมตัวจะไปแข่งที่ญี่ปุ่น โดยมีการฝึกซ้อมในทุกๆเช้า และมีการติดต่อซื้ออุปกรณ์จากต่างประเทศเพื่อปรับปรุงรถให้เหมาะกับการแข่งขันมากขึ้น สำหรับการแข่งขันในญี่ปุ่นในรุ่นของนิกแน็กมีทั้งหมด 300 คน นิกแน็กทำได้แค่ผ่านถึงรอบรองชนะเลิศ ซึ่งการไปแข่งในครั้งนั้นได้รับประสบการณ์มากมายในการจะกลับเอามาพัฒนา เพราะได้เห็นการเตรียมตัว การวอร์ม การซ้อมโค้ง ทำให้เราจำแล้วนำกลับมาพัฒนาฝึกฝนลูกต่อ
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/04/13335707_1413221092036887_2818061275922246934_n.jpg)
เหตุผลที่อยากไปแข่งในระดับโลก
ข้อแรกคืออยากทราบว่าลูกเราจะอยู่ในระดับไหน สามารถสู้กับคนอื่นได้มั้ย ข้อสองอยากหาประสบการณ์ใหม่ๆให้ลูก และข้อสาม อยากสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทย
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/04/นิกวาคุ.jpg)
ประโยชน์จากการเล่น Balance Bike
ลูกได้พัฒนาเรื่องกล้ามเนื้อส่วนต่างๆ กล้าคิด กล้าตัดสินใจ รู้จักแพ้ รู้จักชนะ มีเพื่อนๆ เยอะ และรู้จักการปรับตัวในการอยู่ร่วมกับผู้อื่น ส่วนกับผมได้มีเวลาอยู่กับลูกมากขึ้น ซึ่งมันดีมากที่ได้เห็นพัฒนาการของลูก และทำอะไรร่วมกัน
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/04/28166626_2295130790512575_6846342941619143167_n.jpg)
จักรยานขาไถมีประโยชน์ต่อการเรียนอย่างไรบ้าง
ที่ได้เห็นได้ชัดคือลูกมีสมาธิมากขึ้น มีความตั้งใจ และกล้าที่จะแสดงความคิดเห็น อย่างเช่นวิชาภาษาอังกฤษ เวลาไปแข่งต่างประเทศสิ่งที่เห็นได้ชัดคือนิกแน็กสามารถพูดคุยภาษาอังกฤษได้ค่อนข้างดี ทั้งที่ไม่ได้เรียนโรงเรียนนานาชาติ สามารถถามพูดต่อได้ และสามารถมีเพื่อนใหม่ๆได้ และเล่นกีฬานี้พอเพื่อนๆ ที่โรงเรียนทราบหรือน้องๆ ในโรงเรียนทราบก็เลยทำให้เป็นแบบอย่างสำหรับน้องๆ ในโรงเรียนอีกด้วย
![](https://school.dek-d.com/blog/wp-content/uploads/2018/04/28276874_2172308632784279_4782254837961173417_n.jpg)
สำหรับพ่อแม่ในการเลือกเล่นจักรยานขาไถ
อย่างแรกคงดูกิจกรรมที่เสริมกับการเล่นก่อน เพราะเวลาเด็กที่ซื้อไปเล่นได้มาร่วมงานกิจกรรม ตัวเด็กเองก็จะเห็นการเล่นจากคนอื่น นำไปปรับและเลียนแบบ ซึ่งจะทำให้เล่นได้ดีขึ้นอย่างรวดเร็วและได้ฝึกการเข้าสังคมอีกด้วย บางทีพ่อแม่อาจจะได้เพื่อนใหม่จากกีฬาชนิดนี้ ถ้าจะแนะนำในการซื้อควรซื้อที่มี มอก. หรือแบรนด์ที่เวิล์ดไวด์ครับ
จากการสนับสนุนจากครอบครัวและหัวใจของน้องนิกแน็กที่มุ่งมั่นและไม่ยอมแพ้ ก็นำมาสู่ความสำเร็จได้ไม่ยากนัก นี่ก็เป็นความสามารถของน้องนิกแน็ก เด็กไทยคนเก่งที่สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทยที่วันนี้ก็พิสูจน์ให้ต่างชาติได้เห็นว่า “เด็กไทยก็เก่งไม่แพ้เด็กชาติใดในโลก” วันนี้น้องนิกแน็กเป็นตัวอย่าง เป็นแรงบันดาลใจให้เด็กไทยหลายๆ คนอยากเดินรอยตามรุ่นพี่คนนี้ค่ะ
_________________________________________